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HOTUBA YA MKUU WA CHUO CHA ARDHI MOROGORO 

BW. HURUMA L. P. LUGALLA ILIYOTOLEWA KWENYE 

MAHAFALI YA AROBAINI (40) YA CHUO CHA ARDHI 

MOROGORO TAREHE 26-11-2021 

 

Ndugu Mgeni Rasmi, 

Kwa niaba ya Jumuiya nzima ya Chuo cha Ardhi Morogoro na kwa 

niaba yangu binafsi, ninayo heshima kubwa kukukaribisha wewe Katibu 

Mkuu Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi pamoja na 

Wageni wengine waalikwa wote katika Mahafali ya Arobaini (40) ya 

Chuo cha Ardhi Morogoro. Ni dhahiri kuwa, leo hii umeacha majukumu 

mengine mengi ya kitaifa lakini umeona ni vizuri utuunge mkono kwa 

kuja kushiriki nasi katika kusherehekea pamoja na vijana wetu wahitimu 

wa ngazi za Astashahada ya Awali, Astashahada na Stashahada katika 

fani za Upimaji Ardhi pamoja na Mipango Miji kwa mwaka wa masomo 

2020/2021. 

 

Ndugu Mgeni Rasmi, 

Ninayo pia heshima kubwa kumkaribisha Mwenyekiti wa Bodi yetu ya 

Chuo cha Ardhi Morogoro Prof. Sylivester Mpanduji pamoja na 

wajumbe wote wa Bodi katika Mahafali ya 40 ya Chuo cha Ardhi 

Morogoro. Hakika pamoja na jukumu kuu la kusimamia Chuo chetu 

mnayo pia majukumu mengi ya kitaifa lakini leo mmekuja kujumuika 

nasi katika siku adhimu ya vijana wetu waliohitimu masomo yao. 
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Ndugu Mgeni Rasmi, 

Kwa namna ya pekee, ninawakaribisha sana kwenye mahafali haya Mhe. 

Mkuu wa Mkoa wetu wa Morogoro na viongozi wengine wa Serikali 

ngazi ya Mkoa na Wilaya. Vilevile, ninawakaribisha sana viongozi 

mbalimbali kutoka Idara na Taasisi za Serikali zilizopo hapa Morogoro 

zinazoshiriki pamoja nasi leo hii katika mahafali haya.  

 

Shukrani kwa kuja kwenu pia ziwaendee viongozi wa makampuni 

binafsi, vyombo vya habari, marafiki zetu wa kitaaluma, Chuo cha Ardhi 

Morogoro, Majirani zetu, Wazazi, Ndugu, Marafiki na wageni wote wa 

wanafunzi mliokuja kushiriki pamoja nasi katika mahafali haya. 

 

Asanteni sana na karibuni wote. 

 

Ndugu Mgeni Rasmi, 

Chuo cha Ardhi Morogoro ni taasisi ya Elimu inayomilikiwa na Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara yako 

unayoiongoza. Chuo hiki kilianzishwa mahali hapa kilipo, mnamo 

mwaka 1978 kikiwa tawi la Chuo cha Ardhi – Dar es Salaam, sasa Chuo 

Kikuu Ardhi (Ardhi University).  

Mwanzoni, Chuo hiki kilikuwa kikifundisha kozi ya miezi sita ya 

mafundi sanifu – upimaji na ramani kwa ngazi ya Astashahada. Hata 

hivyo, mwaka 1979 mafunzo hayo yalibadilishwa kutoka miezi sita na 

kuwa ya mwaka mmoja. Mabadiliko zaidi yalifanyika mwaka 1983, 
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ambapo mafunzo ya fani ya upimaji na ramani kwa ngazi ya 

Astashahada yalibadilishwa na kuwa ya miaka miwili.  

Mafunzo ya Stashahada ya Upimaji yalianzishwa mwaka 2001. Chuo 

cha Ardhi Morogoro kilipata Ithibati ya Baraza la Taifa la Elimu ya 

Ufundi (NACTE) mwaka 2009. Kadhalika, Mwaka 2018, Chuo cha 

Ardhi Morogoro kilianzisha Mtaala mpya wa mafundi sanifu wa fani ya 

Mipango Miji na Vijiji. Hivyo, Chuo cha Ardhi Morogoro kina fani 

mbili ambazo ni Jiomatikia pamoja na fani ya Mipango Miji kwa ngazi 

ya Astashahada ya awali, Astashahada na Shahada.  

Ndugu Mgeni Rasmi, 

Chuo cha Ardhi kimeendelea kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia 

mpango mkakati wake ambao ulikuwa umejikita katika maeneo 

yafuatayo: 

Maeneo hayo ni pamoja na kuongeza udahili wa wanafunzi, kuboresha 

taaluma, kufanya mapitio ya mara kwa mara ya mitaala ikiwa ni 

sambamba na kuanzisha kozi mpya, kutoa mafunzo ya muda mfupi, 

kuendeleza wafanyakazi kitaaluma, kuboresha mazingira ya kufundishia 

na kujifunzia, kuanzisha kozi mpya ili kuendana na mahitaji ya soko, 

kufanya tafiti pamoja na kutekeleza miradi mbalimbali ya Kitaalamu. 
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Ndugu Mgeni Rasmi, 

Naomba uniruhusu kutaja maeneo ambayo tumefanikiwa na yale 

ambayo tumekutana na changamoto katika kuyatekeleza.  

1. Eneo la Taaluma: 

 

 Chuo kimefanikiwa kuongeza idadi ya wanafunzi 

wanaodahiliwa kutoka wanafunzi 49 mwaka 1978 hadi 

wanafunzi 524 mwaka 2020/2021. Ongezeko hilo 

linahusisha ongezeko la wanafunzi wa Jinsi ya kike kutoka 

wanafunzi 2 mwaka 1978 hadi wanafunzi 157 mwaka 

2020/2021. Malengo ya Chuo katika udahili ni kufikisha 

wanafunzi 1,000 mwaka 2023. 

 

 Chuo kimefanikiwa kuanzisha kozi ya Mipangomiji ambayo 

ilianzisha mwaka 2018 na mwaka huu tunakamilisha mapitio 

ya Mitaala ya Jiomatikia na Mipangomiji ili kujitathmini 

kabla ya kuanzisha kozi nyingine mwaka 2022. 

 

2. Ushauri wa Kitaalamu 

Chuo cha Ardhi Morogoro kimekuwa kikitekeleza miradi mbalimbali ya 

Kitaalamu kwa ajili ya kuwajengea watumishi wake uwezo wa 

kutekeleza majukumu yao ya kufundisha na kufanya tafiti, kuingiza 

mapato pamoja na kutoa mchango wake kwa Umma kama Taasisi ya 

Umma.  

Katika eneo hili, kwa nyakati tofauti, Chuo cha Ardhi Morogoro 

kimefanikiwa kufanya miradi mbalimbali katika maeneo yafuatayo, 

kutaja kwa uchache: 
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a) Upimaji wa Makao Makuu ya wilaya za Mvomero, Chemba, 

Kyerwa na Morogoro Vijijini.  

b) Upimaji wa viwanja katika majiji ya Arusha, Tanga, Dar es Salaam 

na Dodoma. 

c) Upimaji wa Viwanja katika Halmashauri za manispaa za Iringa, 

Bukoba, Shinyanga, Moshi, Singida na Morogoro. 

d) Upimaji wa Viwanja katika Halmashauri za wilaya katika mikoa 

ya Pwani, Lindi, Mtwara, Njombe, Geita, Tabora, Songwe na 

Kigoma. 

e) Upimaji wa maeneo mbalimbali ya mashirika na mamlaka za 

serikali kuu zinazosimamia bandari, hifadhi za taifa, n.k 

f) Chuo kimekuwa mstari wa mbele katika utekelezaji wa miradi ya 

urasimishaji makazi hapa nchini, kwa kushirikiana na halmashauri 

na wanachi wanaomiliki ardhi katika makazi yaliyoendelezwa 

kiholela. Miradi hii imetekelezwa katika Mikoa ya Morogoro, 

Iringa, Arusha, Kilimanjaro pamoja na Mkoa wa Dar es Salaam 

g) Katika utekelezaji wa miradi hii, Chuo kimefanikiwa kupima 

jumla ya viwanja 30,188 kupitia miradi ya Urasimishaji 

inayoendelea nchini.  

 

Ndugu Mgeni Rasmi, 

katika utekelezaji wa mradi hii ya Urasimishaji Makazi pamoja na 

miradi mingine, naomba kutoa shukrani za pekee kwako wewe binafsi 

na Wizara yako kwa maelekezo mbalimbali na uwezeshaji wa kifedha 

ambao kwa kiasi kikubwa ndio umewezesha kukamilisha baadhi ya 

miradi hii. Naomba upokee taarifa kuwa, kwa kipindi cha mwaka 

mmoja, tumefanikiwa kukamilisha miradi kwenye Mitaa 17 ambapo 

jumla ya viwanja 19,930 vimeidhinishwa. 
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Ndugu Mgeni Rasmi, 

3. Eneo lingine tunalolishughulikia kama Taasisi ni uendelezwaji wa 

watumishi.  

 

Katika Mwaka 2020/2021 Chuo kimesomesha watumishi wake 

saba, ikiwa watumishi wawili (2) wanasoma shahada ya uzamili na 

mmoja shahada ya kwanza. watumishi (4) wamesoma kozi fupi 

tofauti tofauti kulingana na kada zao. Aidha watumishi (32) 

walipata mafunzo elekezi na upekuzi pamoja na mafunzo ya Virusi 

vya Ukimwi (VVU). 

 

Aidha, katika eneo la utumishi, Chuo kimefanikiwa kupata kibali 

na kuajiri watumishi 2 ambao ni wakufunzi wa fani ya Mipango 

Miji, tumefanikiwa kupata Muundo mpya wa Chuo pamoja na 

kuwapandisha vyeo watumishi mbalimbali kulingana na mwongozo 

uliotolewa na Katibu Mkuu utumishi. 

 

Ndugu Mgeni Rasmi, 

4. Katika eneo la Miundombinu, Chuo kimeendelea na maboresho ya 

miundombinu ya kufundishia ikiwa ni sambamba na mpango 

mkakati wa ujenzi wa Chuo katika eneo letu lililopo Mlima Kola. 

 Hapa Chuoni, tumefanikiwa kuanzisha ujenzi wa jengo la 

darasa ambalo liko katika hatua ya msingi. Jengo hilo 

litakuwa na uwezo wa kuchukua wanafunzi 215 kwa wakati 

mmoja na limeunganishwa na huduma za vyoo pamoja na 

stoo ya kuhifadhia mitihani. 

 Katika eneo la Mlima kola tunakopanga kujenga Chuo, 

tunaendelea na maandalizi ya mpango kina wa matumizi ya 
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ardhi (Master plan) na tunatumaini kuwa, fedha 

tutakayoikusanya kutoka katika miradi inayoendelea itasaidia 

katika kuanzisha uendelezaji wa eneo hilo. 

 

Ndugu Mgeni Rasmi, 

Pamoja na mafanikio, ziko changamoto chache ambazo naomba 

kuziwasilisha kwako na kama kutakuwa na uwezekano, utusaidie 

kuzitatua. 

1. Uendelezaji wa eneo la ekari 33 (hekta 9) lililoko Mlimakola 

katika Manispaa ya Morogoro kwa ajili ya kupanua wigo wa 

mafunzo, miundo mbinu na kuongeza udahili wa wanafunzi. 

Mpango huu utawezekana tu iwapo Serikali kupitia Wizara 

yako Mgeni Rasmi itatoa kipaumbele katika ujenzi wa eneo 

hilo.  

 

2. Madeni ya wazabuni na ufinyu wa bajeti umechangia kuwepo 

kwa upungufu wa vifaa vya kufundishia hivyo kupunguza kasi 

ya ukuaji wa Chuo . 

 

3. Pia Chuo kina upungufu mkubwa wa vifaa vya kufundishia 

mfano; tuna seti 3 tu ya GPS, Total station 6  (kati ya hizo tatu 

ni mbovu). Upungufu huu wa vifaa unaathiri sana mafunzo 

kwa njia ya vitendo.  Tunaishukuru wizara kwa kutupatia vifaa 

vilivyonunuliwa kwa mkopo wa benki ya dunia. Tunaomba 

wizara iendelee  kutusaidia vifaa kadri  vinavyopata. 

 

4. Aidha, chuo kinazo changamoto zingine kama usafiri (Chuo 

kina gari mbili tu), tunaomba ukisaidie chuo kipate gari jipya. 
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5. Kuna changamoto ya upungufu wa watumishi katika idara ya 

taaluma. Juhudi zitafanyika kufuatilia kupitishwa kwa ikama na 

kupata vibali vya ajira kutoka Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma. 

 

6. Uchakavu wa miundo mbinu: mfano, majengo na mabomba ya 

maji, pamoja na Ujenzi wa Maktaba kutokamilika kwa muda 

mrefu ,na uhaba wa mabweni kwa wanafunzi; ni changamoto 

zitakazoondolewa endapo chuo kitapata fedha za kutosha 

kutoka katika miradi ya upimaji ambayo imekamilika. 

 

 Ndugu Mgeni Rasmi, 

 

Katika Mahafali ya arobaini kuna jumla ya wahitimu 376. Kati yao 

112 ni wa kike na 136 ni wa kiume. Wahitimu wa Stashahada ya 

Jiomatikia (NTA level 6 Ordinary Diploma in Geomatics) ni 101, 

wahitimu wa cheti (NTA 5-Technician Certificate in Geomatics) ni 

84 na cheti cha awali (NTA 4- Basic Technician Certificate in 

Geomatics) ni 102.  

 

Wahitimu wa Stashahada ya Mipango Miji (NTA level 6 Ordinary 

Diploma in Urban na Regional Planning) ni 26, wahitimu wa cheti 

(NTA 5-Technician Certificate in Urban na Regional Planning) ni 

29 na cheti cha awali (NTA 4- Basic Technician Certificate in 

Urban and Regional Planning) ni 34. 
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Ndugu Mgeni Rasmi, 

Naomba nihitimishe hotuba yangu kwa kukushukuru tena kwa kukubali 

kuwa Mgeni Rasmi katika mahafali haya. Nawashukuru Wajumbe wa 

Bodi kwa kusimamia vyema shughuli za Chuo hiki, nawashukuru 

wageni wote waalikwa na wahitimu. Sina budi pia kuwashukuru 

wakufunzi wote pamoja na jumuiya nzima ya Chuo cha Ardhi Morogoro 

kwa mchango wao katika kutoa  huduma na kufikia mafanikio makubwa 

tunayoyasherekea   leo hii. Naishukuru kamati ya mahafali ambayo 

katika kipindi kifupi imefanya kazi kubwa na nzuri. 

Mwisho nakuomba Mwenyekiti wa Bodi uchukue fursa hii kutoa hotuba 

yako na hatimaye umkaribishe Mgeni Rasmi aongee na hadhara hii. 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 


